Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
June 19, 2018, 12:19:08 PM

Custom Search
  Home  • Help  • Login  • Register

Pages: [1]
  Print  
Author Topic: volvo xc90 2.9L ปี2004 เครื่องดับ  (Read 495 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
gobchai
Member

| |
« on: March 02, 2018, 08:03:12 PM »

สวัสดีทุกท่านในwebนะครับ   ไม่ได้เข้ามานาน  ไม่ใช่ไม่มีปัญหานะครับ  แต่งานยุ่งมากมาย
รถคันนี้ก็กวนมากมายเหมือนกัน   จนว่าจะขายทิ้งแล้ว  แต่ก็รัก  เพราะเป็น volvoคันที่สามแล้ว   ก็เลยทนใช้ไป  ที่บ้านไม่มีใครกล้าเอาไปใช้เลย   กลัวเสียกลางทางกินข้าวลิง   เอาปัญหาง่ายๆแต่หายยากก่อนนะครับ
อาการคือวิ่งทางไกลได้ดี  เป็นปกติ   แต่พอกลับมาถึงปั๊ม   เติมน้ำมันเสร็จ  สตาร์ทได้ดี   แล้ววิ่งออกมาถึงหน้าปั๊ม  เครื่องดับ  เกือบโดนชนกลางลำหลายครั้งแล้ว  เพราะพอเครื่องดับมันก็วิ่งทื่อออกไปประดิษฐานกลางถนนทันที   โดยไม่ยอมให้เราหักรถเข้าชิดซ้าย  พอเกิดบ่อยเลยต้องระวัง  พอออกจากปั๊มก็พยายามชิดมาซ้ายเลย  อีกอย่างคือพอดับแล้ว   มันจะไม่ยอมติด   ต้องมาลากกลับบ้าน
อีกอาการหนึ่งคือ  รถคันนี้ไม่ชอบให้ใช้วิ่งในเมือง  สังเกตว่าพอวิ่งได้ซักสามวัน  รถจะเริ่มมีอาการรอบเครื่องเดินเบาเหลือ500รอบ  ถ้าขืนวิ่งต่อซักพัก  มันจะดับ  แล้วที่น่าอายคือมันจะสตาร์ทไม่ติดอีก  รถก็หนัก  เข็นก็ยาก  ถ้าเป็นผู้หญิงขับก็คงมีคนวิ่งมาช่วยเข็น
สุดท้าย  หาวิธีง่ายสุด ทำขั้วลบของแบตเตอรี่ให้ถอดไม่ยากนัก   พอเครื่องดับ  หรือเครื่องเริ่มเบา  ก็รีบกระโดดลงจากรถ  ไปปลดขั้วลบที่ท้ายรถ  แล้วใส่ใหม่  ก็สตาร์ทติดทันที
ทำอย่างนี้มาปีกว่าแล้ว  เวลาเครื่องดับ  หน้าปัทม์ก็ไม่show error อะไร 
อยากเรียนถามเพื่อนๆ  ท่านผู้รู้  ช่วยคิด  ช่วยแชร์ประสพการณ์หน่อยครับ  ขอบคุณมากนะครับ
Shasa
Member

| |
« Reply #1 on: March 05, 2018, 09:12:00 PM »

ไม่แน่ใจว่าแบตเตอรี่ อายุเกิน 2ปีหรือยังคับ น่าจะลองเปลี่ยนเป็น 100 A ผมเจอเครื่อง รอบลดลงแบบนี้แหละคับ เปลี่ยน แบตฯ แล้วปกติเลยคับ
gobchai
Member

| |
« Reply #2 on: March 06, 2018, 12:50:39 PM »

ขอบคุณครับ  แบตยังไม่เกินสองปี  สตาร์ทได้ดี  แต่ไปนอนเปลี่ยนเกียร์อยู่ที่อู่สองรอบ  รอบละสามเดือน  อาจจะเสื่อมก็ได้นะ
vipote
Member

รักมิตร

| |
« Reply #3 on: March 09, 2018, 11:07:20 AM »

ได้สแกนวีด้าดูรึยังครับ ประสบการณ์ส่วนตัวของผมรุ่นเดียวกันนี้ เท่าที่เคยมีอาการดับ+สตาร์ทยาก มักจะเกิดจากระดับน้ำมันเครื่องต่ำเติมเพิ่มก็กลับมาปกติเป็นแบบนี้หลายครั้งแล้ว อีกอย่างท่อแวคคั่มท่อใหญ่ไล่จากแวคคั่มปั้มไปมีการหลวมเพียงเล็กน้อยก็เป็นปัญหาดับ+สตาร์ทยาก เพราะมันแข็งตัวมาก แก้โดยเปลี่ยนเหล็กรัดเป็นแบบขันปรับได้ ขันแล้วสายจะต้องแน่นจนขยับหมุนไม่ได้ครับ ครั้งล่าสุดนี่คือจะดับ+สตาร์ทยากเมื่อจอดเอียงตอนกำลังลงสะพานครับ ต้นเหตุก็ท่อแว็คคั่มที่ว่านี่แหละ มันไม่สามารถให้ตัวได้พอเอียงนิดเดียวรั่วดับจนกลัวสะพานอยู่พักนึง แก้ไขการเอียงดึงรั้งและการรั่วแล้วก็ปกติดีครับ

S70 & XC90
gobchai
Member

| |
« Reply #4 on: March 11, 2018, 09:32:30 AM »

เห็นช่างเคยเปลี่ยนท่อvaccumเส้นใหญ่นี้ให้ครับ  จะลองดูว่าแน่นมั๊ย   ขอบคุณนะครับ
ส่วน vida scan เพิ่งส่งมาเช็คและทำเกียร์ใหม่เป็นครั้งที่สองที่กทม.  ช่างว่าไม่เจออะไรผิด  เลยแนะนำให้มาเช็คหัวฉีดว่ารั่วมั๊ย  แต่ก็กำลังตัดสินใจอยู่ว่าเปลี่ยนไปเลยดีมั๊ย
Pages: [1]
  Print  

Jump to: