Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Login with username, password and session length
November 23, 2014, 01:33:40 pm

Custom Search
  Home  • Help  • Login  • Register

Pages: [1]
  Print  
Author Topic: รบกวนท่านกูรูฟันธงหน่อยครับ ระหว่าง W124 E280 (ปี95-96) กับ S60 (ปี03-04)  (Read 5942 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Pairoj
Member

| |
« on: July 16, 2009, 10:57:48 am »

ขอคำแนะนำและความเห็นจากท่านกูรู เพื่อเป็นข้อมูลในการเลือกระหว่าง 2 รุ่นนี้ครับ เพราะเห็นราคาประกาศขายมือ 2 รถบ้าน ราคาห่างกันประมาณ 1 แสน (w124 ถูกกว่า)  ใจผมอยากได้ S60 เพราะใหม่กว่า แต่เท่าที่หาข้อมูลมา เห็นค่าดูแลรักษาก็สาหัสเอาเรื่องและอุปกรณ์ภายในค่อนข้างเสื่อมสภาพเร็ว ถ้ารถอายุเกิน 5 ปีไปแล้ว ส่วน W124 ค่าดูแลถูก แต่ติดที่อายุมาก  จึงขอความเห็นดังนี้ ครับ

1. หากพิจารณาด้าน ดูแลรักษาง่าย ทนทาน ไม่จุกจิก
2. ถ้ามีงบหลังซื้ออีกประมาณ 1-1.5 แสน เพื่อบูรณะสำหรับใช้ต่ออีกประมาณ  6-7 ปี โดยไม่ซ่อมใหญ่อีก ควรเลือกตัวไหน
3. อนาคตถ้าติดแก๊สหัวฉีด ทั้ง 2 รุ่นมีปัญหาจุกจิกหรือไม่
4. ถ้าเป็น S60 จะมีอู่นอกที่มีเครื่องมือรองรับการซ่อม เยอะมั้ยครับ กลัวเข้าศูนย์ไม่ไหว และศูนย์มีน้อยด้วย ฝั่งธนไม่มีเลย

รบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลาย ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความเห็นครับ
Silver Bullet
Member

กิเลสในใจ ยากแท้หักห้าม

| |
« Reply #1 on: July 16, 2009, 11:30:18 am »

ไม่ใช่กูรูครับ แต่ขอแจมข้อคิดเห็น
- e280 มาดขรึมสไตล์ผู้ใหญ่ อาเสี่ย แม้อายุมากแต่ก็ดูดี   อย่าคิดว่าค่าบำรุงรักษาจะน้อยหน้าเอส 60  เพราะรถระดับนี้ ไม่หนีกันแน่นอน เพียงแต่ว่าคันไหนซ่อมตรงไหน ถ้าโดนกล่องดวงใจ ก็มีเป๋าแฟบได้เช่นกัน     (ผมคิดว่า อย่าห่วงเรื่องซ่อมมากเกินไป เพราะยังไงมันก็ต้องซ่อมอยู่แล้ว)
- เอส 60 ปียังใหม่อยู่ ถ้ารถถูกดูแลมาอย่างดี ก็ใช้ได้อย่างไม่ค่อยมีปัญหา   อะไหล่บางตัวอาจถึงคราวต้องเปลี่ยนตามกาล  แต่ก็จะใช้ได้อีกหลายปี   ขับแล้วดูวัยสะรุ่นเป็นกอง ประมาณว่า หนุ่มมาดมั่น มีบุคลิกเฉพาะ ที่ไม่อาจหาดูได้ง่ายๆ   
-เท่าที่ทราบมา ถ้าร้านมือถึงๆ  การติดแก๊สแทบจะไม่มีปัญหาเลย (ขึ้นกับฝีมือคนติดตั้ง)
-ทั้งเอส 60 และอี 280  มีอู่นอกเฉพาะยี่ห้อมากพอดู  อย่ากังวลไปเลย   ส่วนการเข้า 0  ถ้าอาการไม่หนัก ก็ไม่น่าขนลุกนักหรอก ต้องว่ากันไปตามสถานการณ์ครับ
- รถจะจุกจิกหรือไม่ สิ่งที่สำคัญอยู่ที่ตัวเราเองนั่นแหละครับ   ส่วนคุณภาพตัวรถคงไม่หนีกันเท่าไหร่  ดูแลดีๆ ใช้จนเราแก่ได้ทั้งสองคันนั่นแหละ ถ้าไม่เบื่อเสียก่อน
- มีงบไว้ซ่อมตั้งเป็นแสน  ก็ดีมากเลยครับ  แต่อย่าวิตกจริตเปลี่ยนแหลก ควรปรับเปลี่ยนตามระยะและเวลาก็พอแล้ว  อะไรมันถึงคราวก็ค่อยเปลี่ยน ถ้ามันดีอยู่ก็ใช้ต่อไปครับ

ปล. เอส 60 =  น้องแพนเค๊ก
      อี 280 =   แหม่ม แคทรียา
ชอบสไตล์ไหนครับ  เลือกเลย Grin
Pairoj
Member

| |
« Reply #2 on: July 16, 2009, 12:04:37 pm »

ขอบคุณท่าน S 80 silver bullet ครับ โดยเพาะตอนท้าย เปรียบเทียบได้เห็นภาพเลยครับ   Roll Eyes
popdemonic
Member

| |
« Reply #3 on: July 16, 2009, 01:18:40 pm »

E280 ซ่อมถูกตังค์กว่าเยอะครับ คอนเฟิร์ม เรื่องของเรื่องคือbenz มันอะไหล่แท้ เทียบ เทียบ เหมือน มือสอง คลองถม มีหมดสำหรับW124

ความแรง2800CC 6สูบในบอดี้นี้ถือว่า กระฉับกระเฉงพอตัว การทรงตัวเยี่ยม ไม่จุกจิก แต่ความแพรวพราวของลูกเล่น เทียบกันไม่ได้เพราะ

W124 มันออกมาตั้งกะปี1987-1988 นู่น แล้วก็พัฒนามาเรื่อยๆ ส่วนS60 มันเทคโนโลยียุคมิลเลเนี่ยมต่างกันเกือบ15ปี

ทั้งสองคันเรืองความนุ่มนวล เกาะถนน ผมยังถือหางเยอรมันนะครับ ส่วนรื่องความสะดวกสบายในการขับขี่ ผมชอบS60 เนื่องจากBenz

พวงมาลัยมันทดน้อย คันเร่งแข็ง การเปลี่ยนเกียร์ยังไม่นิ่มมาก S60 จะได้ฟิลลิ่งวัยรุ่นมากกว่า แต่E280ก็ใช่ว่าจะไม่แรงนะครับ กลับรถกดเพลิน

นี่หมุนกลางโค้งเอาง่ายๆได้เหมือนกันครับ สรุปก็ถ้าเอาบ่อยเสียซ่อมสบายไม่จุกจิก อิเล็คทรอนิคส์ไม่แพรวพราวมากก็ ดาวำป แต่ถ้าชอบลูกเล่น

การขับขี่ที่ปรู้ดปร้าด อิเล็คทรอนิคส์มากหน่อยตามเทคโนของรถก็น้องS60 จ้าาาา จ
Pairoj
Member

| |
« Reply #4 on: July 16, 2009, 05:03:28 pm »

ขอบคุณมากครับ
jamesb
Member

| |
« Reply #5 on: July 16, 2009, 06:30:54 pm »

โห พี่แอบนอกใจ S60 เหรอคร้าบ?Huh? Angry   

มาแจม S60 กันดีกว่า ตอนนี้ผมกะพี่ Yazoo ล่อกันให้นัวแล้วพี่ มาม่ะมาจอยกันๆ Sad Sad Sad
yazoo
Member

| |
« Reply #6 on: July 16, 2009, 09:57:31 pm »

คุณธง ผมไม่อยากให้เปรียบเป็นแพนเค๊กเลยอ่ะ  น่ะจะเป็นเป้ย ปานวาด  หรือประเภท ตั๊ก บงกชก็ได้หยวน  Grin Grin Grin
tae-v70
Member

| |
« Reply #7 on: July 16, 2009, 11:29:38 pm »

ผมว่าน่าจะเป็นน้องปีใหม่มากกว่า Smiley Smiley

อ้าวนอกเรื่องแฮะ

E280 ได้เรื่องอะไหล่กับ ความนุ่มแบบฉบับของเบ๊นซ์ เคยลองนั่งแบบเดิมๆที่ 230KM/h  มาแบบนิ่มๆเลย ช่วง 180-220 นี่น่ากลัวมาก

tam940
Member

| |
« Reply #8 on: July 16, 2009, 11:59:57 pm »

ถ้าเลือกยี่ห้อbenz ครับ

ผมกับเพื่อนซื้อพร้อมกันผมเลือก S60 เพื่อนเลือก E280
เอาของเบนซ์ก่อนนะ
มันเลือกเพราะว่ามันคือเบนซ์ รถในฝันแต่เด็ก และก็ขับหลัง ชุดแต่งมีเพียบ แต่สภาพหาดียากเหมือนกันเพราะมันเก่าแล้ว

ส่วนผมเลือก S60 เพราะอยากได้คันเล็ก ความยาวเท่าcivicเอง
และผมก็ขับเร็วกว่ามัน ความรู้สึกเหมือนขับรถรุ่นใหม่ๆ ถ้าเป็น E280 นี่เวลาขับมันจะรู้สึกว่ารถเก่า ประมาณ960

สรุป ถ้าชอบเบนซ์ เพราะความที่มันเป็นเบนซ์ ซื้อไปเลย
แต่ถ้าไม่ติดยี่ห้อขนาดนั้น ไปลองขับดู แล้วจะติดใจ S60
Pairoj
Member

| |
« Reply #9 on: July 17, 2009, 01:51:03 pm »

ขอบคุณ คุณtam940ครับ
ก็ไม่ได้ติดยี่ห้อไหนครับ เพียงแต่ราคาของทั้ง 2 รุ่นนี้ แต่ปีต่างกันมาก มันใกล้เคียงกัน เลยไม่มั่นใจว่าตัวไหนซื้อแล้วจะคุ้มค่าที่สุดครับ
ก็คงหาข้อมูลมากๆ เพื่อเปรียบเทียบไปก่อน แล้วตัดสินใจอีกทีครับ ใจอยากได้ s60 อย่างที่แจ้งข้างต้น แต่กลัวเรื่องค่าซ่อมในอนาคตครับ
เพราะเป็นมนุษย์เงินเดือน และเท่าที่หาข้อมูลมาค่าซ่อมแต่ละรายการค่อนข้างสูงทีเดียว กลัวซ่อมไม่ไหว
ยังไงท่านใดมีข้อมูลอื่น เชิญแนะนำเลยครับ
yazoo
Member

| |
« Reply #10 on: July 17, 2009, 09:47:43 pm »

เคยนั่ง benz แต่ไม่เคยขับ นิ่มมากครับ นั่งแล้วหลับไม่รู้เรื่องยิ่งต่างจังหวัด  แต่ผมว่ามันคนละfeel กับ เอสหก  เลยครับ  เอสหก แข็งกว่านะครับในความคิดผม  แต่เร้าใจ  ขับไปข้างนอกตอนนี้ขนาดรถ 7-8  ปี  ยังมีแต่คนมองคงไม่ใช่เพราะสวยนะครับ แต่เพราะไม่ค่อยมี  ตอนผมซื้อมาเมื่อสองปีที่แล้วญาติผมยังนึกไม่ออกเลยว่ารุ่นไหนน่ะเอสหก ไม่เคยเห็น  ประเด็นคือไม่โหล  ครับ ยิ่งแต่งยิ่งสวยครับ   สรุปเชียร์ เอส หก 55555555  เพราะที่นี่คือเวปวอลโว่ครับ 55555 Kiss Kiss Kiss
Silver Bullet
Member

กิเลสในใจ ยากแท้หักห้าม

| |
« Reply #11 on: July 17, 2009, 09:54:44 pm »

เคยนั่ง benz แต่ไม่เคยขับ นิ่มมากครับ นั่งแล้วหลับไม่รู้เรื่องยิ่งต่างจังหวัด  แต่ผมว่ามันคนละfeel กับ เอสหก  เลยครับ  เอสหก แข็งกว่านะครับในความคิดผม  แต่เร้าใจ  ขับไปข้างนอกตอนนี้ขนาดรถ 7-8  ปี  ยังมีแต่คนมองคงไม่ใช่เพราะสวยนะครับ แต่เพราะไม่ค่อยมี  ตอนผมซื้อมาเมื่อสองปีที่แล้วญาติผมยังนึกไม่ออกเลยว่ารุ่นไหนน่ะเอสหก ไม่เคยเห็น  ประเด็นคือไม่โหล  ครับ ยิ่งแต่งยิ่งสวยครับ   สรุปเชียร์ เอส หก 55555555  เพราะที่นี่คือเวปวอลโว่ครับ 55555 Kiss Kiss Kiss

อิๆๆๆๆ  เห็นด้วยครับ แหมก็เล่นมาถามในเวปวอลโว่  พวกเราก็เชียร์วอลโว่กันยังค่ำ    แต่ก็ชอบเบนซ์ชอบบีเอ็ม(บางรุ่น) ถ้ามีตังค์มากๆ  จะซื้อมาเชยชมแน่ๆ     
เอาใจพี่ yazoo เสียหน่อย  เอาเป็นว่าบั้นท้ายน้องแพนเค๊กมันเล็กและดูเด็กเกินไป  ผมเปลี่ยนเป็นน้องเป้ย ปานวาด ให้ก็ได้    โอ    ชักอยากขับตามก้นดูบั้นท้ายงามๆจังเลย (เอสหกสิบน่ะครับ ) Grin
Pages: [1]
  Print  

Jump to: