Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Login with username, password and session length
August 02, 2014, 08:57:18 am

Custom Search
  Home  • Help  • Login  • Register

Pages: [1]
  Print  
Author Topic: Volvo 850 เบรคดังมาก ขอข้อแนะนำและวิธีแก้ไขครับ  (Read 2961 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
batman
Member

| |
« on: February 26, 2010, 11:07:10 pm »

Volvo 850 GLT เบรคมีเสียงดังมาก เคยเป็นนานมาแล้วก็หายไป แล้วก็มาเป็นอีก ไม่รู้สาเหตุว่าเกิดจากอะไร ขอคำแนะนำด้วยครับ
harma
Member

| |
« Reply #1 on: February 26, 2010, 11:09:34 pm »

ของผมก็เป็นครับ
เจียรจานแบบประชิดแล้วก็ไม่หาย
ขอคำแนะนำด้วยคนครับ
Paisit
Member

| |
« Reply #2 on: February 27, 2010, 01:45:06 am »

รถผมก้อเคยเป็นคับ ลองเปลี่ยนผ้าเบรคเป็นของวอลโว่แท้ดูฮะ น่าจะหาย เพราะผ้าเบรคของปลอมมันอาจจะแข็งไป สังเกตได้ที่ล้อไม่ค่อยจะมีฝุ่นผงติดตามแม็คคับ
macin
Member

| |
« Reply #3 on: February 27, 2010, 07:21:04 am »

ส่วนมาก รถ Volvo เปลี่ยนผ้าเบรคที่ไม่ใช่ของแท้จะเกิดเสียงดังเวลาเราเลียเบรคแท้ทุกยี่ห้อ ใช้ของแท้ดีกว่า ข้อเสียเป็นฝุ่นดำเกาะล้อมากหน่อย
กินจานเบรคไม่ได้มากมาย แต่ก็แลกกับความลำคาญที่เกิดจากเสียงและฝุ่นดำ และไม่หลวมกับคาลิปเปอร์เบรคเวลาตกหลุมและสะเทือนจนผ้าเบรค
เคาะกับคาลิปเปอร์จนเกิดเสียงดังเวลาสั่นสะเทือน เบรคของ 850 ส่วนมากจะทื่อๆเหมือนกับไม่อยู่แต่ก็เอาอยู่ต้องกดหนัก คนใช้ 850 ส่วนมากเลย
เข้าใจว่าเกิดจากผ้าเบรคไม่ดีเลยเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่น ปัญหาก็จะเกิดดังที่กล่าวมา ผ้าเบรคที่ไม่ใช่ของแท้ไม่ได้ไม่ดีเสียทั้งหมด มีหลายเกรดหลายราคา
ต้องเลือกใช้ตามลักษณะการใช้เบรคก็จะได้ประสิทธิภาพคุ้มค่าคุ้มกับเงินที่เสียไป ผ้าเบรค volvo ทำมารองรับกับประสิทธิภาพของรถ Standard
ไม่ได้รองรับรถแรงๆ นอกจาก volvo ตระกูล R จึงเปลี่ยนชุดเบรคที่แตกต่างจากรถ Standard เพื่อรองรับความแรง ในเวปมีอู่มากมายที่สามารถเพิ่มประสิทธิภาพเบรคของ 850 ให้ดีขึ้นได้ลองหาดู เจ้าของรถคงไม่มานั่งทำเองอยู่แล้ว ส่วนผมใช้เดิมๆ ไม่นิยมความแรงปวดหัวแก้ปัญหาไม่รู้จบ
ใช้เดิมๆสบายใจกว่า ไม่จุกจิก

Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley

batman
Member

| |
« Reply #4 on: March 02, 2010, 10:41:12 pm »

ขอขอบคุณท่านที่ได้ให้ข้อแนะนำครับแล้วจะลองไปทำดู
kom_S70
Member

| |
« Reply #5 on: March 05, 2010, 10:02:39 pm »

ใช้ของแท้  ก็ยังดังอยู่  แต่เบาลงหน่อย  (รถผมนะ)

จานเบรคสึกไปเยอะแล้ว  เลยไม่อยากเจียร  ว่าจะลองถอดมาขัดกระดาษทราย

ทำเองถ้าจะเหงื่อตกเป็นปี๊ปแน่  หากเป็นจานใหม่ดูๆ  ยี่ห้อ ran stop หน้า-หลัง 6000

ใครเคยใส่บ้างแนะนำด้วย
she
Member

| |
« Reply #6 on: March 10, 2010, 08:39:57 pm »

Volvo 850 GLT เบรคมีเสียงดังมาก เคยเป็นนานมาแล้วก็หายไป แล้วก็มาเป็นอีก ไม่รู้สาเหตุว่าเกิดจากอะไร ขอคำแนะนำด้วยครับ

เคยเห็น  มีน้ำยาแช่ผ้าเบรคก่อนใส่ครับ  อาจจะช่วยได้  ลองปรึกษาพี่ณุดูครับ
aekoy
Member

| |
« Reply #7 on: March 12, 2010, 04:43:56 pm »

ลองปรึกษาคุณ PIZZA ดูครับรถผลก็เป็นพี่ณุพ่นอะไรไม่รู้ให้ก่อนใส่ผ้าเบรคเสียงที่เคยดังก็หายไปเลยครับ
Pizza
EB
Member

0820119996

| |
« Reply #8 on: March 12, 2010, 04:59:02 pm »

ลองปรึกษาคุณ PIZZA ดูครับรถผลก็เป็นพี่ณุพ่นอะไรไม่รู้ให้ก่อนใส่ผ้าเบรคเสียงที่เคยดังก็หายไปเลยครับ

พ่นน้ำมนต์ครับพี่เอ๋  Smiley

ความจริงคือ ผมมีโพลิเมอร์พ่นด้านหลังผ้าเบรก ช่วยลดการสั่นสะเทือนซึ่งเป็นต้นเหตุของเสียงดังได้
และก็มีน้ำยาอีกตัวมาทาหน้าผ้าเบรกเพื่อลดความแข็งของเนื้อผ้า

ใครอยากลองเข้ามาลองได้ครับ
ไม่ว่าจะจานแท้ จานแต่งผ้าแท้ผ้าก๊อปปี้ หายหมด
ชะงัดนักแล
« Last Edit: March 12, 2010, 05:00:39 pm by Pizza » Logged

ชาว VOLVO MANIA ปรึกษาปัญหารถ วอลโว่ ได้ที่ 0820119996
Facebook ชื่อ PISANU THOYOD
Facebook Fan Page ชื่อ Vmai Tuning Thailand
cooper
Member

| |
« Reply #9 on: March 12, 2010, 08:36:08 pm »

ความจริงคือ ผมมีโพลิเมอร์พ่นด้านหลังผ้าเบรก ช่วยลดการสั่นสะเทือนซึ่งเป็นต้นเหตุของเสียงดังได้
และก็มีน้ำยาอีกตัวมาทาหน้าผ้าเบรกเพื่อลดความแข็งของเนื้อผ้า

ไม่ว่าจะจานแท้ จานแต่งผ้าแท้ผ้าก๊อปปี้ หายหมด
ชะงัดนักแล

เสียงหายขาด...หรือต้องพ่น+ทานํ้ายาเป็นระยะครับ น่าสนครับพี่
strada139
Member

| |
« Reply #10 on: March 15, 2010, 01:49:22 pm »

ดังด้วย

toge
Member

| |
« Reply #11 on: April 10, 2010, 12:15:43 am »

ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ  พรุ่งนี้ยังเปิดไหมครับ

ชะงัดนักแล
Pages: [1]
  Print  

Jump to: